Hôm nay, ngày 25/01/2021 09:16:07 - Hotline: 0909 168 379

  • Có chung quyền sử dụng đất thì được cấp sổ đỏ như thế nào?

    Hỏi: Nếu hai thửa đất thuộc hai chủ khác nhau, giờ muốn hợp thửa lại và chủ sở hữu là cả 2 người có được không? Tôi thấy Điểm a, Khoản 2.3 Điều 8 Thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định thửa đất được xác định theo phạm vi quản lý, sử dụng của một người s...

  • Tiêu chí nào để xác định đất vườn, ao là đất ở?

    Hỏi: Theo quy định hiện hành thì tiêu chí xác định đất vườn, ao là “phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở và thuộc nhóm đất nông nghiệp”. Vậy tôi xin hỏi, khái niệm nhà ở nói trên là "đang có" tại thời điểm được cấp Giấy chứng nhận hay "đang có...

  • Xử lý thế nào khi hàng xóm lấn đất xây nhà và còn được cấp sổ đỏ?

    Hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất diện tích 60m2 đã được cấp sổ đỏ, do chưa có nhu cầu sử dụng nên tôi cho một gia đình thuê để họ lợp tôn làm chỗ cất xe ô tô. Do mảnh đất này cách xa nhà tôi ở nên gần đây tôi mới biết họ đã xây nhà kiên cố trên mản...

  • Thủ tục trả lại nhà được tặng

    Hỏi: Em trai ruột cho tôi một mảnh đất có nhà nằm trên đó, giấy tờ đã được sang tên, nhưng nay tôi có việc phải đi xa nên muốn trả lại cho em. Vậy tôi cần phải thực hiện những thủ tục gì? Nguyễn Ngọc Tỵ Trả lời: Theo như thông tin bạn cung cấp thì ...

  • Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng

    Hỏi: Bố tôi mất, để lại một lô đất diện tích 1.000m2 không di chúc. Giờ mẹ kế và 4 anh em tôi đều muốn sở hữu lô đất này thì giải quyết thế nào? Trả lời: Theo quy định hiện hành, nếu người quá cố không để lại di chúc trước khi mất hoặc có để lại nh...

  • Phải làm gì khi bị thu hồi đất nhưng không được bồi thường?

    Hỏi: Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất. Quá trình làm đường nội vi đã đền bù cho tôi...

  • Từ chối nhận căn hộ chung cư chưa đủ điều kiện đã bàn giao?

    Hỏi: Thấy chủ đầu tư giao nhà còn thiếu nhiều điều kiện an toàn để sử dụng, tôi chưa muốn nhận. Xin hỏi, tôi có thể từ chối cho đến khi họ đáp ứng đủ điều kiện không? Chẳng hạn việc nghiệm thu phòng cháy chữa cháy? Tôi cũng chưa rõ điều kiện để bàn g...

  • Cha mẹ chồng đòi nhà đã cho khi chồng qua đời có đúng không?

    Hỏi: Tôi kết hôn vào năm 2010, sau đó năm 2011 cha mẹ chồng cho chúng tôi một căn nhà để sinh sống. Trên sổ hồng chỉ có chồng tôi đứng tên chủ sở hữu. Năm 2012, chúng tôi sinh được một bé gái. Đến đầu năm 2017, chồng tôi qua đời vì căn bệnh ung thư....

  • Làm thế nào khi chủ nhà cũ trốn tránh không sang tên sổ đỏ?

    Dù đã nhận đủ tiền nhà từ hơn một năm trước nhưng chủ cũ trốn tránh không làm thủ tục sang tên sổ đỏ. Vậy chúng tôi phải làm thế nào? Cách đây một năm, vợ chồng tôi mua một mảnh đất nhưng khi đó chưa sang tên sổ đỏ. Nay chúng tôi đã xây nhà trên đất...

  • Làm sao tôi bán được nhà nếu vợ không hợp tác?

    Hỏi: Hai vợ chồng tôi đang ly thân. Nửa năm trước, cô ấy sang nước ngoài sống với gia đình anh trai. Chúng tôi có mua một ngôi nhà trong thời kỳ hôn nhân. Vì mâu thuẫn giữa cả hai nên cô ấy không chịu liên lạc với tôi khi tôi muốn bán nhà để lấy vốn...

  • Bán và cho thuê bất động sản có cần phải thành lập công ty?

    Hỏi: Hiện nay, gia đình tôi đang có nhu cầu bán và cho thuê một số bất động sản (BĐS) thuộc sở hữu chung của gia đình. Vậy chúng tôi có cần phải thành lập công ty kinh doanh BĐS hay không? (minhngoc13txx.com) Bán, chuyển nhượng, cho thuê, BĐS quy ...

  • Mua nhà ở xã hội sau 5 năm có được bán lại cho người nước ngoài?

    Hỏi: Tôi xin hỏi, sau thời gian 5 năm kể từ thời điểm mua nhà ở xã hội, nếu tôi có nhu cầu bán lại cho người nước ngoài thì luật pháp có cho phép không? Phan Văn Quang (Hà Nội) Pháp luật nhà ở không có quy định được phép bán nhà ở xã hội cho người...

  • Làm thế nào để đòi lại đất nhờ người khác mua hộ?

    Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đò...

  • Trường hợp nào nên ủy quyền chuyển nhượng nhà đất?

    Tôi muốn hỏi thế nào là chuyển nhượng nhà, đất thông qua hợp đồng ủy quyền và những thuận lợi, rủi ro khi chuyển nhượng theo cách này? (Thành Trung) Trả lời: Điều 562 Bộ luật dân sự 2015 quy định: "Hợp đồng uỷ quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, ...

  • Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao?

    Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư: Trường hợp nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng sẽ được xử lý ...

  • Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?

    Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên c...

  • Có phải xin giấy phép khi xây nhà cấp bốn ở nông thôn ?

    Hỏi: Gia đình tôi vừa khởi công xây dựng một ngôi nhà cấp bốn ở quê. Hiện công trình đã hoàn thiện phần móng nhưng không thấy chính quyền có ý kiến. Tôi băn khoăn không biết liệu có phải xin giấy phép xây dựng hay không? Mong luật sư tư vấn giúp. (T...

  • Văn phòng hình thành trong tương lai có được chuyển nhượng ?

    Hỏi: Tôi mới mua một văn phòng hình thành trong tương lai thuộc dự án khu nhà ở kết hợp thương mại dịch vụ. Tôi và chủ đầu tư đã ký kết hợp đồng mua bán. Nay tôi muốn chuyển nhượng hợp đồng này. (Vũ Tùng, Tp.HCM) Chủ ...

  • Ông qua đời đột ngột, ai được nhận thay sổ đỏ?

    Hỏi: Vì mất đột ngột nên ông tôi chưa kịp lấy sổ đỏ. Ông không để lại di chúc nên ai trong các con sẽ được thay mặt để nhận sổ và phải làm thủ tục như thế nào? Vạn Bảo Trả lời: Trong trường hợp của bạn, khi ông bạn qua đời đột ngột, pháp luật hiện...

Tin rao liên quan

BĐS bán
BĐS cho thuê
Hotline: 0909 168 379 (kỹ thuật) - Zalo: 090 1415 247 (Zalo)
0909 168 379
Tin đã lưu